Yaya tsawon lokacin da sabuwar motar lantarki za ta cika caji?

Yaya tsawon lokacin da sabuwar motar lantarki za ta cika caji?
Akwai tsari mai sauƙi don cajin lokacin sabbin motocin lantarki masu ƙarfi:
Lokacin Caji = Ƙarfin Baturi / Ƙarfin Caji
Bisa ga wannan dabarar, za mu iya ƙididdige tsawon lokacin da za a ɗauka don yin cikakken caji.
Baya ga ƙarfin baturi da ƙarfin caji, waɗanda ke da alaƙa kai tsaye da lokacin caji, daidaitaccen caji da yanayin zafi suma abubuwan gama gari ne waɗanda ke shafar lokacin caji.
Yaya tsawon lokacin da ake ɗauka don sabon makamashin lantarki

1. Yawan baturi
Ƙarfin baturi yana ɗaya daga cikin mahimman bayanai don auna aikin sabbin motocin lantarki masu ƙarfi.A taƙaice, girman ƙarfin baturi, mafi girman kewayon tafiye-tafiyen lantarki mai tsafta na motar, kuma mafi tsayin lokacin cajin da ake buƙata;ƙarami ƙarfin baturi, ƙananan kewayon tafiye-tafiye na lantarki mai tsabta na motar, kuma mafi guntu lokacin cajin da ake bukata.Irin baturi na sabbin motocin lantarki masu tsabta yana yawanci tsakanin 30kWh da 100kWh.
misali:
① Ƙarfin baturi na Chery eQ1 shine 35kWh, kuma rayuwar baturi shine kilomita 301;
② Ƙarfin baturi na nau'in rayuwar baturi na Tesla Model X yana da 100kWh, kuma iyakar tafiya ya kai kilomita 575.
Ƙarfin baturi na sabuwar motar haɗaɗɗiyar makamashi yana da ɗan ƙaramin ƙarfi, gabaɗaya tsakanin 10kWh da 20kWh, don haka tsantsar tafiyarsa ta wutar lantarki kuma ba ta da ƙarfi, yawanci kilomita 50 zuwa 100 kilomita.
Don samfurin iri ɗaya, lokacin da nauyin abin hawa da ƙarfin mota suka kasance iri ɗaya, girman ƙarfin baturi, mafi girman kewayon tafiye-tafiye.

Sigar BAIC New Energy EU5 R500 tana da rayuwar baturi na kilomita 416 da ƙarfin baturi na 51kWh.Sigar R600 tana da rayuwar baturi na kilomita 501 da ƙarfin baturi na 60.2kWh.

2. Yin caji
Ƙarfin caji wata muhimmiyar alama ce da ke ƙayyade lokacin caji.Ga mota ɗaya, mafi girman ƙarfin caji, guntun lokacin cajin da ake buƙata.Ainihin ikon cajin sabon motar lantarki na makamashi yana da tasiri guda biyu: matsakaicin ƙarfin cajin tari da matsakaicin ƙarfin cajin AC na motar lantarki, kuma ainihin cajin caji yana ɗaukar ƙarami daga waɗannan dabi'u biyu.
A. Matsakaicin ƙarfin tulin caji
Ikon AC EV Charger na yau da kullun shine 3.5kW da 7kW, matsakaicin caji na yanzu na caja 3.5kW EV shine 16A, kuma matsakaicin caji na yanzu na 7kW EV Charger shine 32A.

B. Lantarki abin hawa AC cajin iyakar iko
Matsakaicin iyakar ƙarfin cajin AC na sabbin motocin lantarki na makamashi yana nunawa ta fuskoki uku.
① AC caji tashar jiragen ruwa
Ana samun ƙayyadaddun bayanai don tashar cajin AC akan alamar tashar tashar EV.Don motocin lantarki masu tsafta, ɓangaren cajin caji shine 32A, don haka cajin zai iya kaiwa 7kW.Hakanan akwai wasu tashoshin cajin motocin lantarki masu tsafta tare da 16A, irin su Dongfeng Junfeng ER30, wanda matsakaicin cajin su shine 16A kuma ƙarfin shine 3.5kW.
Saboda ƙananan ƙarfin baturi, abin hawan haɗin gwal yana sanye da cajin AC 16A, kuma matsakaicin ƙarfin caji kusan 3.5kW.Ƙananan ƙira, irin su BYD Tang DM100, an sanye su da cajin caji na AC 32A, kuma matsakaicin ƙarfin caji zai iya kaiwa 7kW (kimanin 5.5kW wanda mahayi suka auna).

② Ƙayyadaddun wutar lantarki na cajar kan allo
Lokacin amfani da AC EV Charger don cajin sabbin motocin lantarki masu ƙarfi, manyan ayyukan AC EV Charger sune samar da wuta da kariya.Bangaren da ke yin jujjuya wutar lantarki da canza canjin halin yanzu zuwa na yanzu kai tsaye don cajin baturi shine cajar kan allo.Ƙayyadaddun wutar lantarki na cajar kan allo zai shafi lokacin caji kai tsaye.

Misali, BYD Song DM yana amfani da wurin cajin AC 16A, amma matsakaicin cajin halin yanzu zai iya kaiwa 13A kawai, kuma ikon yana iyakance ga kusan 2.8kW ~ 2.9kW.Babban dalilin shi ne caja a kan jirgin yana iyakance iyakar cajin yanzu zuwa 13A, don haka ko da yake ana amfani da tari na cajin 16A don caji, ainihin cajin yanzu shine 13A kuma ikon yana kusan 2.9kW.

Bugu da ƙari, don aminci da wasu dalilai, wasu motocin na iya saita iyakar caji ta halin yanzu ta hanyar tsakiya ko APP ta hannu.Irin su Tesla, ana iya saita iyaka na yanzu ta hanyar kulawa ta tsakiya.Lokacin da cajin tari zai iya samar da iyakar halin yanzu na 32A, amma ana saita cajin halin yanzu a 16A, sannan za'a caje shi a 16A.Mahimmanci, saitin wutar lantarki kuma yana saita iyakar ƙarfin cajar kan allo.

Don taƙaitawa: ƙarfin baturi na ƙirar misali3 daidaitaccen sigar kusan 50 KWh.Tunda cajar kan allo tana goyan bayan mafi girman cajin halin yanzu na 32A, babban abin da ke shafar lokacin caji shine tari na cajin AC.

3. Daidaita Cajin
Daidaitaccen caji yana nufin ci gaba da caji na ɗan lokaci bayan an gama cajin gabaɗaya, kuma tsarin sarrafa fakitin baturi mai ƙarfi zai daidaita kowace tantanin baturin lithium.Madaidaicin caji na iya sanya ƙarfin lantarki na kowane tantanin baturi ya zama iri ɗaya, ta haka ne ke tabbatar da aikin fakitin baturi mai ƙarfi gabaɗaya.Matsakaicin lokacin cajin abin hawa na iya zama kusan awanni 2.

4. Yanayin yanayi
Batirin wutar lantarki na sabuwar motar lantarki baturin lithium ne na ternary ko baturin phosphate na lithium iron phosphate.Lokacin da zafin jiki ya yi ƙasa, saurin motsi na ions lithium a cikin baturin yana raguwa, halayen sinadarai suna raguwa, kuma ƙarfin baturi ya yi rauni, wanda zai haifar da tsawon lokacin caji.Wasu motocin za su dumama baturin zuwa wani yanayi mai zafi kafin a yi caji, wanda kuma zai tsawaita lokacin cajin baturin.

Ana iya gani daga abubuwan da ke sama cewa lokacin cajin da aka samu daga ƙarfin baturi / ƙarfin caji daidai yake da ainihin lokacin caji, inda ƙarfin cajin shine ƙarami na ƙarfin cajin AC da ƙarfin kunnawa. - cajar allo.Idan aka yi la'akari da ma'auni na caji da cajin yanayin yanayi, karkacewar yana cikin sa'o'i 2.


Lokacin aikawa: Mayu-30-2023